Công suất tiêu thụ điện của điều hòa 12000BTU là bao nhiêu, có tốn điện không?
Công suất tiêu thụ điện của điều hòa 12000BTU
Điều hòa 12000BTU dùng cho phòng rộng bao nhiêu?
Tổng BTU điều hòa = Diện tích phòng (m2) x 600BTU
Tính điện năng tiêu thụ của điều hòa, ta sử dụng công thức:
            A = P.t (KWh)
Trong đó:
A: lượng điện tiêu thụ trong thời gian t
P: công suất (KW);
t: thời gian sử dụng (giờ).
Để biết điện năng tiêu thụ trong 1 giờ, ví dụ trên bảng thông số kỹ thuật ghi công suất tối đa là 920 W thì trong 1 tiếng thì nó sẽ tiêu thụ hết khoảng 0,92kW/h điện năng. Tương tự, nếu điều hòa có công suất tối đa là 1200W thì lượng điện năng tiêu thụ trong 1 tiếng sẽ tương đương khoảng 1,2kW/h.
Tính công suất tiêu thụ của điều hòa 12000BTU
Để tính được công suất tiêu thụ điện điều hòa một cách chính xác, ta thông qua đơn vị HP (mã lực): 1HP = 0,746kW
Thông thường 12000BTU tương đương với 1,5HP. Như vậy công suất tiêu thụ điện của điều hòa 12000BTU vào khoảng 1,4kW/h.
Tương tự, đối với công suất tiêu thụ của điều hòa 9000BTU vào khoảng 1kW/h, điều hòa 18000BTU là khoảng 1,7kW/h,...
Điều hòa 12000BTU có tốn điện không, hết bao nhiêu tiền điện một tháng?
Với mức công suất rơi vào khoảng 1,4 kW/h, điều hòa 12000BTU tốn tương đối nhiều điện năng hàng tháng nếu gia đình bạn sử dụng với tần suất lớn. Tuy nhiên, phụ thuộc vào cách sử dụng, bảo quản, bảo trì,... cũng sẽ ảnh hưởng đến điện năng tiêu thụ của điều hòa. Để mức độ tiêu thụ điện tương đương với thông số mà nhà sản xuất đưa ra, gia đình bạn nên bật điều hòa theo đúng hướng dẫn và để mức độ nhiệt độ từ 25 - 28 độ C.  Khi để ở mức nhiệt thấp 16 - 20 độ sẽ dẫn đến mức tiêu thụ điện năng tăng lên đáng kể.
Điều hòa 12000BTU tốn điện không?
Với loại điều hòa 12000BTU, công suất vào khoảng 1,4 kW/h thì 1 tháng sẽ dùng khoảng 504 số điện. Lấy giá điện dân khoảng 2500 đồng/số thì tiền điện gia đình phải trả dùng cho điều hòa 12000BTU là 1.260.000 đồng. Với con số này, có thể thấy điều hòa 12000BTU tiêu thụ nhiều điện năng và tiêu tốn kha khá về mặt chi phí.