Thông số kỹ thuật điều hòa Daikin FTKB25 VS Mitsubishi Heavy 10YZP
- SO SÁNH BẢNG THÔNG SỐ DAIKIN FTKB25ZVMV VÀ MITSUBISHI HEAVY 10YZP-W5: NGƯỜI DÙNG CÓ THỂ NHẬN RA ĐIỀU GÌ?
- 1. Cùng gọi là “9.000 BTU”, nhưng không hoàn toàn giống nhau
- 2. Dải công suất lạnh cho thấy hai cách điều chỉnh hơi khác nhau
- 3. Đến công suất điện, câu chuyện trở nên thú vị hơn
- 4. MHI tốt hơn ở điểm danh định, nhưng CSPF Daikin lại cao hơn
- 5. Dải công suất có thể giúp giải thích một phần – nhưng chưa đủ để kết luận
- 6. Dàn nóng: Daikin 19 kg – Mitsubishi Heavy 22 kg
- 7. Mitsubishi Heavy công bố cả lưu lượng gió dàn nóng 24,2 m³/phút
- 8. Ngược lại, Daikin cho chúng ta những dữ liệu mà bảng MHI này chưa thể hiện
- 9. Lưu lượng gió dàn lạnh khác khá nhiều – nhưng đừng vội nói máy nào gió khỏe hơn
- 10. Đường kính ống gần như giống nhau
- 11. Có thể nhìn bảng này rồi kết luận máy nào tiết kiệm điện hơn không?
- 12. Có thể kết luận máy nào bền hơn không?
- 13. Có thể kết luận máy nào làm lạnh tốt hơn khi trời 40–45°C không?
- Điều thú vị nhất không phải Daikin hay Mitsubishi Heavy “thắng”
- Nếu là người mua, bảng so sánh này giúp ích gì?
- 5 điều có thể rút ra từ phép so sánh này
- Tìm hiểu thêm
SO SÁNH BẢNG THÔNG SỐ DAIKIN FTKB25ZVMV VÀ MITSUBISHI HEAVY 10YZP-W5: NGƯỜI DÙNG CÓ THỂ NHẬN RA ĐIỀU GÌ?
Hai chiếc điều hòa cùng thuộc nhóm khoảng 9.000 BTU, cùng sử dụng công nghệ Inverter và môi chất R32. Nếu chỉ nhìn thông tin bán hàng, Daikin FTKB25 và Mitsubishi Heavy 10YZP-W5 có vẻ là hai sản phẩm khá tương đồng.
Nhưng khi đặt hai bảng thông số kỹ thuật cạnh nhau, chúng ta bắt đầu nhìn thấy những khác biệt mà tên thương hiệu, số BTU hay chữ “Inverter” không thể hiện hết.
Trong bài này, KSDM không nhằm kết luận Daikin hay Mitsubishi Heavy tốt hơn. Chúng ta sẽ làm một việc khác: lấy những dữ liệu mà chính hai hãng công bố để xem người tiêu dùng có thể biết gì, có thể phán đoán gì và điều gì vẫn chưa thể kết luận chỉ từ bảng thông số.
1. Cùng gọi là “9.000 BTU”, nhưng không hoàn toàn giống nhau
Daikin FTKB25 có công suất lạnh danh định: 2,7 kW – 9.200 BTU/h
Mitsubishi Heavy 10YZP-W5: 2,8 kW – 9.554 BTU/h
Chênh lệch chỉ khoảng 354 BTU/h, tức không lớn. Cả hai đều thuộc nhóm mà thị trường gọi chung là điều hòa 9.000 BTU.
Điều này cho thấy một điểm rất cơ bản nhưng đáng nhớ:
“9.000 BTU” là cách phân nhóm sản phẩm, không có nghĩa mọi chiếc máy trong nhóm đều có công suất danh định chính xác 9.000 BTU/h.
Nếu căn phòng thực sự cần công suất lớn hơn đáng kể, chênh lệch vài trăm BTU giữa hai model không phải lý do để biến một chiếc máy 9.000 BTU thành lựa chọn thay thế cho nhóm 12.000 BTU.
2. Dải công suất lạnh cho thấy hai cách điều chỉnh hơi khác nhau
Daikin: 2,7 (0,7–2,9) kW
Mitsubishi Heavy: 2,8 (1,0–3,0) kW
Nếu chỉ nhìn dải hãng công bố, Daikin có mức Min thấp hơn: 0,7 kW so với 1,0 kW.
Trong khi Max của hai máy khá gần: 2,9 kW so với 3,0 kW.
Điều này cho phép chúng ta nói rằng dải công suất lạnh được Daikin công bố mở xuống mức thấp hơn.
Về lý thuyết sử dụng, khả năng giảm công suất thấp có thể đáng quan tâm khi căn phòng đã đạt gần nhiệt độ cài đặt và tải nhiệt còn lại nhỏ. Máy có khả năng giảm tải sâu hơn có thêm dư địa để duy trì hoạt động ở công suất thấp thay vì phải tăng/giảm hoặc đóng/ngắt nhiều hơn.
Nhưng cần dừng đúng chỗ:
Min thấp hơn không tự động chứng minh Daikin sẽ luôn êm hơn, dễ chịu hơn hay tiết kiệm điện hơn trong mọi căn phòng.
Muốn kết luận điều đó cần thêm dữ liệu về thuật toán điều khiển, điều kiện tải thực tế và cách máy vận hành theo thời gian.
[CHÈN HÌNH 2 – SO SÁNH DẢI CÔNG SUẤT LẠNH]
DAIKIN FTKB25
0,7 ← 2,7 → 2,9 kW
MHI 10YZP-W5
1,0 ← 2,8 → 3,0 kW
Dòng kết luận:
Daikin công bố Min thấp hơn; MHI có Rated và Max nhỉnh hơn một chút. Nhưng dải công suất mới là dữ kiện – chưa phải kết luận máy nào tốt hơn.
3. Đến công suất điện, câu chuyện trở nên thú vị hơn
Daikin công bố: 930 (120–1.100) W
Mitsubishi Heavy: 0,85 (0,24–0,94) kW
tức: 850 (240–940) W
Nhìn ở điểm danh định, MHI có công suất điện thấp hơn:
850 W so với 930 W
trong khi công suất lạnh danh định lại nhỉnh hơn:
2,8 kW so với 2,7 kW.
Nếu các giá trị danh định được xác định trong điều kiện thử tương đương, đây là một dữ kiện đáng chú ý về hiệu suất tại điểm danh định.
Tính đơn giản tỷ lệ công suất lạnh/công suất điện:
Daikin: 2,7 ÷ 0,93 ≈ 2,90 W/W
MHI: 2,8 ÷ 0,85 ≈ 3,29 W/W
Như vậy ở điểm danh định, các số liệu công bố cho thấy MHI có tỷ lệ công suất lạnh trên công suất điện cao hơn.
Nhưng đến đây xuất hiện một điều tưởng như mâu thuẫn.
4. MHI tốt hơn ở điểm danh định, nhưng CSPF Daikin lại cao hơn
Daikin FTKB25: CSPF 5,38
MHI 10YZP-W5: CSPF 5,23
Chênh lệch không lớn, nhưng Daikin lại cao hơn.
Nếu chỉ quen suy nghĩ: “Máy nào có hiệu suất định mức cao hơn thì CSPF phải cao hơn”
chúng ta sẽ thấy khó hiểu.
Thực ra hai chỉ số đang nhìn chiếc máy ở hai phạm vi khác nhau.
Tỷ lệ công suất lạnh/công suất điện định mức cho chúng ta một điểm vận hành. CSPF đánh giá hiệu suất làm lạnh theo mùa theo phương pháp tiêu chuẩn, trong đó khả năng làm việc ở những vùng tải khác nhau trở nên quan trọng.
Điều này gợi ý một bài học rất đáng giá: Một chiếc máy có thể hiệu quả hơn tại một điểm vận hành, nhưng chiếc khác lại đạt kết quả tốt hơn trong phép đánh giá hiệu suất theo mùa.
Và đây chính là lý do không nên đánh giá điều hòa Inverter chỉ bằng một cặp BTU/W.
5. Dải công suất có thể giúp giải thích một phần – nhưng chưa đủ để kết luận
Daikin có Min lạnh: 0,7 kW, MHI: 1,0 kW
Daikin cũng công bố công suất điện Min: 120 W, MHI: 240 W
Nhìn vào đây rất dễ nói: “Daikin giảm tải sâu hơn nên CSPF cao hơn.”
Đó là một giả thuyết có lý, nhưng chưa nên biến thành kết luận chắc chắn.
Bởi chúng ta chưa biết Min công suất lạnh và Min công suất điện có xảy ra đồng thời hay không; cũng chưa có đầy đủ bản đồ hiệu suất của hai máy ở từng mức tải.
Do đó cách diễn đạt chính xác hơn là:
Dải Min thấp hơn của Daikin là một dữ kiện phù hợp với khả năng vận hành ở tải thấp, nhưng chỉ từ bảng này chưa đủ để chứng minh đó là nguyên nhân khiến CSPF cao hơn.
Đây chính là ranh giới giữa phân tích dữ liệu và suy diễn quá dữ liệu.

6. Dàn nóng: Daikin 19 kg – Mitsubishi Heavy 22 kg
Một khác biệt dễ nhìn thấy khác nằm ở dàn nóng.
Daikin: 418 × 695 × 244 mm – 19 kg
MHI: 540 × 645(+57) × 275 mm – 22 kg
Dàn nóng MHI nặng hơn khoảng 3 kg và có hình học/kích thước khác đáng kể.
Điều này cho chúng ta biết: Hai hãng không tạo ra hai chiếc điều hòa cùng 9.000 BTU bằng một cấu trúc phần cứng giống nhau.
Nhưng 22 kg so với 19 kg chưa đủ để nói MHI bền hơn, thải nhiệt tốt hơn hay hoạt động tốt hơn khi trời nóng.
Khối lượng có thể đến từ dàn trao đổi nhiệt, máy nén, khung vỏ, quạt và nhiều thành phần khác.
Muốn biết sự khác biệt nằm ở đâu, bước tiếp theo phải là: mở dàn nóng và quan sát cấu tạo thực tế.
Đây chính là lúc bảng thông số dẫn chúng ta từ “đọc” sang “đặt câu hỏi”.
7. Mitsubishi Heavy công bố cả lưu lượng gió dàn nóng 24,2 m³/phút
Đây là một dòng rất thú vị trong bảng MHI: Lưu lượng gió dàn nóng: 24,2 m³/phút
Trong bảng Daikin FTKB25 mà chúng ta đang đối chiếu, không thấy thông số tương ứng.
Điều này không có nghĩa Daikin không có lưu lượng gió dàn nóng, càng không có nghĩa quạt Daikin yếu hơn. Chỉ đơn giản là trong hai bảng tài liệu đang so sánh, MHI cung cấp cho người đọc thêm dữ liệu này.
Lưu lượng gió dàn nóng có liên quan tới khả năng đưa không khí qua dàn trao đổi nhiệt. Nhưng 24,2 m³/phút đứng một mình vẫn chưa đủ để kết luận khả năng thải nhiệt, bởi còn phụ thuộc vào diện tích và cấu tạo dàn trao đổi nhiệt, nhiệt độ môi chất, nhiệt độ ngoài trời và nhiều yếu tố khác.
Đây là ví dụ rất rõ cho một nguyên tắc:
Hãng công bố nhiều dữ liệu hơn giúp chúng ta phân tích sâu hơn; không tự động có nghĩa sản phẩm tốt hơn.
8. Ngược lại, Daikin cho chúng ta những dữ liệu mà bảng MHI này chưa thể hiện
Catalogue Daikin FTKB25 còn cho biết các thông tin như độ ồn, chiều dài đường ống tối đa, chênh cao và giới hạn nhiệt độ hoạt động.
Trong bảng MHI anh cung cấp, một số dữ liệu này không xuất hiện.
Điều đó không có nghĩa MHI không có giới hạn đường ống hay không có dữ liệu độ ồn. Có thể chúng nằm ở phần khác của catalogue hoặc tài liệu lắp đặt.
Vì vậy khi so sánh: “Không thấy trong bảng đang xem”
khác hoàn toàn với: “Nhà sản xuất không có hoặc không công bố.”
Muốn kết luận điều thứ hai, chúng ta phải tìm đủ các nguồn tài liệu chính thức.
9. Lưu lượng gió dàn lạnh khác khá nhiều – nhưng đừng vội nói máy nào gió khỏe hơn
Daikin công bố: 9,9 / 8,4 / 7,1 / 4,8 m³/phút
MHI: 6,8 / 4,5 / 2,8 m³/phút
Nếu chỉ nhìn các con số, lưu lượng gió cao nhất của Daikin lớn hơn đáng kể.
Nhưng trước khi kết luận: “Daikin thổi khỏe hơn”
cần kiểm tra chính xác các cấp gió và điều kiện mà hai hãng sử dụng để công bố có tương đương hay không.
Ngoài lưu lượng, trải nghiệm gió còn phụ thuộc vào kích thước cửa thổi, vận tốc gió, góc cánh đảo, cách phân phối luồng khí và hình dạng phòng.
Vì vậy bảng thông số cho phép chúng ta nhận ra: hai dàn lạnh được thiết kế và điều khiển luồng gió khác nhau
nhưng chưa đủ để kết luận chiếc nào dễ chịu hơn.
10. Đường kính ống gần như giống nhau
Daikin: Ø6,4 / Ø9,5 mm
MHI: Ø6,35 / Ø9,52 mm
Về kích thước danh nghĩa, đây về cơ bản là cặp ống: 1/4" và 3/8".
Điều này có ý nghĩa thực tế nếu nhà đã có sẵn đường ống âm và người dùng đang cân nhắc giữa hai model.
Nhưng việc cùng kích thước ống không có nghĩa có thể thay máy mà không cần kiểm tra gì thêm. Còn phải xem tình trạng đường ống, môi chất cũ, độ sạch, chiều dài, chênh cao và yêu cầu lắp đặt cụ thể của từng hãng.
11. Có thể nhìn bảng này rồi kết luận máy nào tiết kiệm điện hơn không?
Đây có lẽ là câu hỏi người tiêu dùng quan tâm nhất.
Nếu chỉ dựa trên những dữ liệu hiện có:
Ở điểm danh định, MHI cho tỷ lệ công suất lạnh/công suất điện tốt hơn.
Theo CSPF, Daikin nhỉnh hơn: 5,38 so với 5,23.
Vậy máy nào sẽ ít tiền điện hơn tại nhà?
Chưa thể trả lời chỉ bằng bảng này.
Nếu căn phòng có tải nhiệt lớn và máy thường xuyên hoạt động gần vùng công suất danh định, kết quả có thể khác một căn phòng tải thấp nơi Inverter có nhiều thời gian giảm công suất.
Điện năng thực tế còn phụ thuộc vào nhiệt độ ngoài trời, nhiệt độ cài đặt, cách nhiệt, hướng nắng, số người, vị trí dàn nóng và thuật toán điều khiển.
Đây chính là điều bảng thông số dạy chúng ta: “Tiết kiệm điện” không phải một đặc tính có thể hiểu đầy đủ bằng một con số duy nhất.
12. Có thể kết luận máy nào bền hơn không?
Cũng chưa.
MHI có dàn nóng 22 kg, Daikin 19 kg. Điều này cho biết phần cứng khác nhau, nhưng không thể chuyển trực tiếp thành:
22 kg = bền hơn 19 kg.
Độ bền còn liên quan đến máy nén, thiết kế mạch điện, nhiệt độ linh kiện, vật liệu, chống ăn mòn, chất lượng sản xuất, điều kiện lắp đặt và môi trường sử dụng.
Khối lượng dàn nóng là một dữ kiện để tiếp tục tìm hiểu, không phải thước đo tuổi thọ.
13. Có thể kết luận máy nào làm lạnh tốt hơn khi trời 40–45°C không?
Vẫn chưa.
Cả hai bảng cho chúng ta công suất lạnh danh định, nhưng muốn so sánh khả năng duy trì công suất khi ngoài trời rất nóng, cần biết:
Ở 40°C, công suất còn bao nhiêu?
Ở 43°C thì sao?
Ở 46°C, máy còn duy trì được bao nhiêu phần trăm công suất danh định?
Công suất điện và hiệu suất lúc đó thay đổi thế nào?
Nếu nhà sản xuất không cung cấp những điểm thử này, chỉ nhìn kích thước hoặc cân dàn nóng chưa đủ để khẳng định máy nào tốt hơn ở nhiệt độ cao.
Cách diễn đạt hợp lý nhất là:
Thiết kế dàn nóng cho chúng ta cơ sở để đặt câu hỏi về khả năng thải nhiệt; dữ liệu thử nghiệm ở nhiệt độ cao mới giúp trả lời câu hỏi đó chắc chắn hơn.
Điều thú vị nhất không phải Daikin hay Mitsubishi Heavy “thắng”
Nếu chỉ muốn chọn một bên thắng, chúng ta rất dễ làm như sau:
Muốn Daikin thắng: lấy CSPF 5,38 so với 5,23 và Min 0,7 kW so với 1,0 kW.
Muốn Mitsubishi Heavy thắng: lấy công suất lạnh danh định 2,8 kW so với 2,7 kW, công suất điện 0,85 kW so với 0,93 kW và dàn nóng 22 kg so với 19 kg.
Cả hai cách đều có thể sử dụng số liệu thật, nhưng đều có nguy cơ dẫn người đọc đến một kết luận đã được chọn trước.
Cách đọc có ích hơn là: Mỗi thông số đang trả lời câu hỏi nào?
Công suất lạnh trả lời khả năng tạo lạnh. Công suất điện cho biết điện đầu vào ở điều kiện tương ứng. CSPF đánh giá hiệu suất theo mùa. Min–Max cho biết phạm vi công suất hãng công bố. Khối lượng và kích thước cung cấp dữ kiện về phần cứng. Lưu lượng gió cung cấp dữ liệu về cách hệ thống vận chuyển không khí.
Khi đặt chúng đúng vị trí, bảng thông số không còn là công cụ để chứng minh “hãng nào tốt hơn”, mà trở thành công cụ giúp chúng ta hiểu: Hai hãng đã tạo ra hai chiếc điều hòa cùng nhóm 9.000 BTU theo những cách khác nhau như thế nào.
Nếu là người mua, bảng so sánh này giúp ích gì?
Nếu căn phòng thường có tải thấp và sử dụng điều hòa kéo dài, dải công suất thấp và CSPF là những thông số đáng quan tâm hơn.
Nếu căn phòng có tải nhiệt lớn, hiệu suất tại vùng tải cao và khả năng duy trì công suất trong điều kiện nóng sẽ trở nên đáng quan tâm hơn – nhưng bảng hiện tại chưa cung cấp đủ dữ liệu để trả lời toàn bộ.
Nếu quan tâm đến phần cứng, kích thước và khối lượng dàn nóng giúp phát hiện sự khác nhau về thiết kế, sau đó nên quan sát cấu tạo thực tế thay vì dừng ở số kg.
Nếu nhà đã có đường ống âm, cặp Ø6,35/Ø9,52 mm cho thấy hai model khá thuận lợi về kích thước danh nghĩa, nhưng vẫn phải kiểm tra đầy đủ điều kiện lắp đặt.
Như vậy, câu hỏi từ: “Daikin hay Mitsubishi Heavy tốt hơn?”
có thể được chuyển thành những câu hỏi hữu ích hơn:
“Căn phòng của tôi thường khiến máy hoạt động ở vùng tải nào?”
“Tôi ưu tiên hiệu suất theo mùa, phần cứng, độ êm hay khả năng chịu tải?”
“Thông số nào thực sự liên quan đến nhu cầu đó?”
Đó mới là cách bảng thông số giúp người tiêu dùng mua đúng.
5 điều có thể rút ra từ phép so sánh này
1. Cùng khoảng 9.000 BTU không có nghĩa hai chiếc máy giống nhau. Công suất danh định, dải điều chỉnh, công suất điện và thiết kế phần cứng vẫn khác.
2. Hiệu suất tại điểm danh định và CSPF không phải một. Trong dữ liệu đang đối chiếu, MHI có tỷ lệ lạnh/điện định mức cao hơn, trong khi CSPF của Daikin nhỉnh hơn.
3. Min thấp hơn là một dữ kiện đáng quan tâm với Inverter, nhưng không tự động chứng minh máy tiết kiệm hoặc dễ chịu hơn.
4. Dàn nóng nặng hơn cung cấp thêm thông tin về phần cứng, không phải bằng chứng trực tiếp về độ bền hay hiệu suất.
5. Quan trọng nhất: phải biết giới hạn của bảng thông số. Có những điều bảng cho phép biết chắc, có những điều chỉ giúp đặt giả thuyết và có những câu hỏi cần thêm dữ liệu thử nghiệm hoặc quan sát thực tế mới trả lời được.
Có thể tóm tắt toàn bộ bài bằng một câu: Đọc bảng thông số giỏi không phải là tìm ra chiếc máy có nhiều con số “đẹp” hơn, mà là biết mỗi con số nói được điều gì – và quan trọng không kém, biết nó chưa nói được điều gì.
Tìm hiểu thêm
→ Cách đọc dải công suất Min – Rated – Max của điều hòa Inverter
→ Công suất điện và CSPF nên hiểu như thế nào?
→ Kích thước và khối lượng dàn nóng nói lên điều gì?
→ Hướng dẫn đọc & hiểu thông số kỹ thuật điều hòa Inverter 1 chiều – ví dụ Daikin FTKZ25VVMV
KSDM – KỸ SƯ ĐIỆN MÁY
Giúp Bạn: Hiểu Rõ → Mua Đúng & Yên Tâm Sử Dụng.




